Nattinu jamono ci bànni Israayil
Tur yi ci keppu yi ( . . . ), weer waa ngi ci Kàddug Yàlla waaye tur wi nekku ca.
Limeefu weer wi | Turu weer wi | Yemook | Jamonoy mbey | Màggal yi ci seen bés |
1 | Abiib, Nisan | mars, jàpp awril | taw bu mujj, ngóobum lors | 14 bés ci Abiib: màggalu bésub Mucc (Mucc ga 12.18). Bési 15 ba 21 ci Abiib: màggalug ayu bésu Mburu mu amul lawiir (Mucc ga 12.14-20). 16 bés ci Abiib: màggalu Ndoortel meññeef (Sarxalkat 23.9-11). |
2 | Siw, (Iyar) | awril, jàpp me | ||
3 | Siwan | me, jàpp suweŋ | ngóobum bele | Ñeenteelu bés ci Siwan: Pàntakot, ñu koy tudde itam màggalug Ngóob (Sarxalkat 23.15-16). |
4 | (Tamus) | suweŋ, jàpp sulet | ||
5 | (Ab) | sulet, jàpp ut | ||
6 | Elul | ut, jàpp sàttumbar | wittum reseñ ak figg ak oliw | |
7 | Etanin, (Tisri) | sàttumbar, jàpp oktoobar | taw bu jëkk | Bés bu jëkk ci Etanin: màggalu bésu Liit yi (Sarxalkat 23.24). Fukkeelu bés bi: bésu Njotlaay (Sarxalkat 16). Bési 15 ba 21 ci Etanin: màggalu ayu bésu Mbaar yi (Sarxalkat 23.34-40). Bésu 22 ci Etanin: Ndaje mu sell (Sarxalkat 23.36). |
8 | Bul, (Marxeswan) | oktoobar, jàpp nowàmbar | ||
9 | Kislew | nowàmbar, jàpp desàmbar | Bésu 25 ci Kislew: bés ba ñuy baaxantal daloog kër Yàlla ga (Yowaan 10.22). | |
10 | Tebet | desàmbar, jàpp saawyee | ||
11 | Sebat | saawyee, jàpp fewriyee | ||
12 | Adar | fewriyee, jàpp màrs | wittum doomi garab | Bési 14 ba 15 ci Adar: màggalu bési Purim (Esteer 9.21). |